ปัญหาความยากจน

วันนี้แอบได้ยินน้องที่เรียนวิชาปัญหาสังคมพูดถึงตัวอย่างเนื้อหาที่เขาได้เรียน
และยกตัวอย่างก็คือ ปัญหาความยากจน
ก็เลยตั้งกระทู้อยากรู้ว่าแต่ละคนในนี้คิดอย่างไรบ้าง
{
ปัญหาความยากจน มันเป็นปัญหามั้ยน้อ
มันเกิดจากอะไร สาเหตุอะไรบ้าง
ถ้าเป็นปัญหาแก้อย่างไร ถ้าแก้แล้วมีผลอย่างไร
ฯลฯ
}
เชิญแสดงความคิดเห็นน่ะครับ
---ToT---

หมอชาวนา

หมอชาวนา มีผลงานวิจัยอิสระเรื่อง ปัญหาความยากจนของเกษตรกร โดยเฉพาะกลุ่มชาวนา พบวิธีแก้ไขปัญหาง่าย ๆ หลายแนวทาง สามารถทำให้เกษตรกรรวยกว่าพ่อค้า ดีกว่าข้าราชการ ได้มากกว่ากองทุนเงินล้าน มีเงินให้รัฐบาลกู้ยืม รวยจากการให้ ได้จากความสามัคคี ยิ่งนานยิ่งรวย รวยด้วยศักยภาพและการพึ่งพาตนเอง ทุกปัญหามีคำตอบ แม้จะเป็นปัญหายุทธศาสตร์ขนาดใหญ่แต่ก็เป็นได้แค่เส้นผมบังภูเขา โอกาสเราสร้างเองได้ และชัยชนะเราสามารถสร้างขึ้นได้ง่าย ๆ แค่ปลายนิ้ว ชนะแบบไม่ต้องออกแรงสู้ อยู่เฉย ๆ ก็ชนะ หรือชนะทางยุทธศาสตร์ ชนะโดยไม่ต้องรบ ปราบทุจริตให้สิ้นไปไม่มีใครกล้าทุจริตอีก ไม่เกิดความสิ้นเปลืองเสียหายร้ายแรง เน้นการเอาชนะปัญหา ไม่ใช่เอาชนะกันเอง เพราะความขาดสติไร้ปัญญาคนจึงฆ่ากันตาย ทำร้ายกันเอง ปัญญาเป็นเครื่องมือแก้ไขปัญหาได้ดีที่สุด ต้องเป็นปัญญาของตนเองไม่ใช่เป็นเครื่องมือของใคร ไม่ว่าใครจะเรียนรู้อะไร จบจากไหน ระดับใด ถ้าขาดสติก็ไร้ปัญญา ชี้ทางสวรรค์ให้ก็ไปไม่ถูก เพราะใช้อารมณ์ ไม่ใช้ปัญญา ปัญญามาจากความจริง ทุกคนมีเป้าหมายอยากไปสวรรค์แต่พากันเดินลงนรกก็ไม่มีวันจะเห็นสวรรค์ ถ้าอยู่ร่วมกันด้วยการเบียดเบียนแก่งแย่งอย่างทุกวันนี้ก็อย่าหวังว่าจะมีสันติสุขแท้จริง ยกเว้นแข่งกันทำความดี โดยใช้ความจริง สภาพปัญหาความยากจนสอดส่ายกันคล้ายใยลูกบวบ คนรู้ไม่จริงแก้ไม่ตกมืด 8 ด้าน ขอเชิญผู้มีเกียรติที่พร้อมด้วยสติปัญญาทุกท่านที่สนใจการแก้ไขปัญหาลองเข้าไปอ่านในอินเทอร์เน็ตหัวข้อ msgent of thai สงสัยติดต่อสอบถาม msgent6@gmail.com

ปัจเจกบุคคลอย่างเรา มิค่อยเจอปัญหาครับ

สำหรับหนูนะคะ
ความยากจนคือเวลาที่เงินหมด
และต้องแคะกระปุก
ไม่เป็นปัญหาค่ะ เพราะเรารู้จักอดออม

ผมคิดแบบนี้ครับ

เกิดจากการพนัน บ่อน ไพ่ หวย
(1สัปดาห์มี 7วัน พ่อแม่พี่น้องเล่นเข้าบ่อน 4 วัน ทำงานแค่ 3 วัน แล้วอะไรมันจะเจริญ)
เกิดจากสิ่งมึนเมา เหล้า เบียร์
เกิดจากยาเสพติด ยาอี ยาบ้า
(ทำงานทั้งวันได้ 200 เอาไปซื้อเบียร์ 2 ขวดก็ 100 แล้ว แล้วเมื่อไหร่จะเจริญ)
เกิดจากความอ่อนแอ และไม่อยากยุ่งเกี่ยวกับปัญหาชาวบ้านของ ผู็นำชุมชน
(บ้านนั้นบ้านนี้มีปัญหา เขาแก้ไขปัญหาไม่ได้ ผู็นำชุมชนต้องลงไปดูแล ไม่ใช่รอแค่งบประมาณทำถนน มันไม่ช่ายยย)
เกิดจากผู้บังคับใช้กฎหมาย ที่นิยมใช้กฎหมายแบบละมุนละหม่อม
(บ่อนห่วยเถื่อนปล่อยให้มีมาได้ยังงัยตั้ง 10-20ปี เด็กติดยามีได้ยังงัย บ้านนายA บ้านนายB ก็รู้ ทำไมตำรวจไม่รู้)
และสุดท้าย เกิดจากการซื้อเสียงขายเสียง
(อันนี้ไม่ต้องอธิบายมากมาย ถ้า สส มันเป็นคนดี สัก 100 คน ประเทศนี้เมืองนี้คงดีกว่านี้)

สุดท้าย ก่อนที่จะมายุ่งเรื่องของประเทศชาติ คุณเคย เสนอตัวเองรับกิจกรรมอะไรในภาควิชาบ้างครับ
เคยเสนอกิจกรรมอะไรที่มันแปลกใหม่ ที่มันดีขึ้นให้เกิดขึ้นในภาควิชาบ้าง
นี้คือ สิ่งที่จะบอกได้ชัดเจนว่า คุณนั้นแหละ คือคนกำหนด สิ่งเล็กๆที่เรียกว่าการเมือง ในชุมชน(ฟิสิกส์) ให้มันดีขึ้นได้
ขอเล่าให้ฟังเป็นตัวอย่าง
ปี 41 มีกลุ่มคนบ้า 8 คนจัดทำออกค่ายฟิสิกส์สัญจรขึ้น ด้วยเงินทุนแค่ 15000
ปี 43 มีชาย 2คน รวมหัวกันทำสไลด์ดาราศาสตร์ และขอทำห้องดาราศาสตร์เพื่อฉายสไลด์ความยาว 10 นาทีขึ้นเมื่องานวันวิทย์
ปี 44 มีกลุ่ม 10 คน รวมหัวกันนำแลปถ่ายรูปล้างรูปขึ้นมาเป็น กิจกรรมโชว์ในงานวันวิทย์
ปี 44 ก็มีชุมนุมดาราศาสตร์เกิดขึ้นเป็นครั้งแรก จากกลุ่มคนแค่ 20 คน
ปี 46 มีผู็ชายอ้วนๆคนหนึ่ง พาทำเกมเลเซอร์ และมันไม่ work แต่...มันมีนักเรียนนเข้ามาเล่นเยอะมากๆ
ปี 46 นั้นเอง สนามแบดก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่าง มีสปอร์ตไลด์ มีการจัดแข่งแบดภาคตอนปี 47

คุณอยากให้บ้านนี้เมืองนี้หลุดพ้นจากความยากจน คุณต้องลงมือทำครับ ไม่ใช่มานั่งเขียนกระทู้อยู่แบบผม...จำไว้
พี่รหัส41

เอาด้วย ๆ

(1)ผมเห็นว่าการเปิดเวทีสาธารณะ พูดคุยหัวข้อที่เป็นประโยชน์เป็นเรื่องดี และเป็นส่วนเสริมของชีวิต จากการทำงานปกติ ซึ่งเป็นหน้าที่ที่ต้องทำให้เต็มที่อยู่แล้ว ยกตัวอย่าง
(1.1)การสนับสนุนให้เกิดร้านกาแฟบรรยากาศดีๆ ใกล้ที่ทำงาน
(1.3)ผังห้องพัก นศ.บัณฑิต ภาควิชาเทคโนโลยีการศึกษา คณะศึกษาศาสตร์ มข. จัดโต๊ะกลางให้ทุกคนหันหน้าเข้าหากัน เพิ่มบรรยากาศการแลกเปลี่ยนความเห็นทางวิชาการ (ลองเข้าไปนั่งฟังดูสักครึ่งชั่วโมงครับ)
(1.2)ผังการจัดห้องพักนศ. ภาควิชาคอมพิวเตอร์ เผลอไปเห็นบรรยากาศที่ภาควิชาฯ เตรียมให้ โอ้วแม่เจ้า ร้านกาแฟบรรยากาศเยี่ยม ร้านหนึ่งเลยครับ (เมื่อไหร่จะถึงคิวภาคตรู T_T )

(2)ผมเห็นจำแนกความยากจน ตามระดับความรุนแรงดังนี้ครับ
(2.1)จน-ไม่มีจะกิน
- ต้องเห็นใจและความช่วยเหลืออย่างเร่งด่วนครับ คนเราเลือกเกิดไม่ได้ เด็กลืมตาดูโลกมาก็จนเลย ไม่รู้จะโทษใคร
- ไม่ต้องรอรัฐบาลครับ กำลังตั้งใจปรองดอง คงอีกนานกว่าจะว่าง
- เรา คนรอบข้างต้องช่วยเหลือครับ ถ้าเขาจนตรอกเราเองก็จะเดือดร้อน หางานที่เขาทำได้ให้ทำ ให้เขาเอาฝีมือแลกเงิน ถ้าเขาไม่มีความรู้ก็เสียเวลาไปสอนเขาก่อน ถ้าเขารักดีและลืมตาอ้าปากได้ เราก็จะสบายด้วย

(2.2)จน-ไม่พอ
- คนที่คิดแบบนี้ต้องแก้ไขที่ตัวเอง ใช้จ่ายตามความจำเป็น กินข้าวโรงชายก็ทำงานได้และมีสารอาหารครบ

--เจอกันเย็นนี้ที่โรงชายครับ--

+o+

ขอกด like ทีนึงคะ

N

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ -

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ
---ToT---